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Kuhusu PPRA 

 

PPRA imeundwa kwa mujibu wa Sheria ya Ununuzi wa Umma ambayo imeipa 

mamlaka jukumu la kusimamia ununuzi serikalini.  

 

Dhima 

 

Kusimamia mfumo wa ununuzi wa umma utakaowezesha upatikanaji wa thamani 

bora ya fedha na matokeo yenye tija kijamii na kiuchumi 

 

Dira 

 

Mfumo adilifu wa ununuzi wa umma wenye kuleta thamani bora ya fedha 
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UJUMBE WA MWENYEKITI 

 

 

 

 

 

 

Tangu mwaka 2006, PPRA imekuwa ikiandaa toleo maalum kwa wananchi 

kuhusuripoti ya tathmini ya utendakazi ya Mamlaka. Pamoja na mambo 

mengine,ripoti hiyo huelezea kazi zilizotekelezwa na PPRA katika mwaka husika ili 

kuwafahamisha wadau namna taasisi inavyotekeleza majukumu yake na jinsi taasisi 

nyingine za Serikali zinavyozingatia Sheria ya Ununuzi wa Umma. 

 

Nachukua nafasi hii kuishukuru Serikali, chini ya uongozi imara wa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan, Makamu wa Rais, Mhe. 

Dkt. Phillip Isdor Mpango, na Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa, kwa 

kusimamia vizuri rasilimali za taifa zikiwemo fedha za walipa kodi. 

 

Pia, ninatoa shukrani kwa uongozi wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Uongozi na Menejimenti ya Wizara ya Fedha na 

Mipango pamoja na Ofisi ya Msajili wa Hazina, kwa kutupatia ushirikiano ambao 

umeisaidia PPRA kutekeleza vizuri majukumu yake. 

 

Baada ya hayo, napenda kuujulisha umma kuwa toleo hili maalum limeandaliwa kwa 

lugha rahisi ili msomaji aweze kuelewa kwa urahisi masuala ya ununuzi serikalini, 

yaliyojitokeza katika Ripoti ya Tathmini ya Utendakazi ya kipindi cha Julai 2020 

mpaka Juni 2021. 

 

Ni matumaini yangu kuwa Taasisi za Serikali, asasi za kiraia, wananchi na wadau 

wa ununuzi watatumia toleo hili siyo tu kuboresha uwazi nauwajibikaji lakini pia 

kuleta hamasa katika ufuatiliaji wa miradi katika maeneo yao. 

 

 

Balozi Dkt. Matern Y. C. Lumbanga 
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UJUMBE WA AFISA MTENDAJI MKUU 

 

 

Toleo hili maalum linahusu ripotiya utendakazi wa PPRA kwa kipindi cha Julai 2020 

mpaka Juni 2021, ambayo pamoja na mambo mengine, inaonesha tathmini 

yautekelezaji wa miradi ya maendeleo, utoaji wa miongozo na ushauri kwa wadau 

wa ununuzi, na viwango vya uzingatiaji wa Sheria ya Ununuzi wa Umma. 

 

Kwa niaba ya Menejimenti na watumishi wa PPRA, ninapenda kutumia fursa hii 

kuwapongeza na kuwashukuru wadau wote walioiwezesha taasisi yetu kupata 

mafanikio yaliyoainishwa kwenye ripoti hii. Wadau hao ni pamoja na Uongozi wa 

Wizara ya Fedha na Mipango, taasisi zinazosimamia sekta ya ununuzi wa umma 

nchini, zikiwemo Mamlaka ya Rufaa ya Zabuni za Umma (PPAA), Bodi ya Wataalam 

wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB), na Wakala wa Huduma za Ununuzi Serikalini 

(GPSA). Wadau wengine ni taasisi nyingine za Serikali, bodi zakitaaluma, wazabuni 

pamoja na umma kwa ujumla. 

 

Pia, ninawashukuru wadau wengine wanaosimamia masuala ya uwajibikaji, 

akiwemo Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), Ofisi ya Rais – 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora, Tume ya Utumishi wa Umma, Sekretariati ya Maadili ya Viongozi wa 

Umma, na Taasisi ya Kuzuia na Kupamba na Rushwa (Takukuru) kwa kushirikiana 

na PPRA katika kutekeleza majukumu yake. 

 

Mwisho, ninaishukuru Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na watumishi wa PPRA 

kwa jitihada zao za dhati na uchapakazi unaozingatia weledi na uadilifu katika 

kuhakikisha malengo ya taasisi yanafikiwa. 

 

Dkt. Irene C. Isaka 

AFISA MTENDAJI MKUU 
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MUHTASARI 

 

Toleo hili maalum linahusu Ripoti ya Utendakazi wa PPRA, ambayo imejumuisha 

kazi mbalimbali za udhibiti na usimamizi zilizofanywa na PPRA kati ya Julai 2020 na 

Juni 2021, kwa lengo la kuboresha shughuli za ununuzi serikalini. 

 

Sura ya Kwanza: Inaelezea matumizi ya TANePS, utoaji wa mafunzo kwa wadau 

wa ununuzi serikalini, usimamizi wa mienendo ya wazabuni, na utoaji wa huduma za 

ushauri kuhusiana na Sheria ya Ununuzi wa Umma. 

 

Sura ya Pili: Inahusu ukaguzi uliofanywa na PPRA katika taasisi za Serikali kwa 

kipindi cha Julai 2020 mpaka Juni 2021.  

 

Sura ya Tatu:  Inahusu changamoto dhidi ya PPRA katika utekelezaji wa majukumu 

yake, na inavyozitatua. 
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SURA YA KWANZA 

 

1.1 Utangulizi 

 

Katika kuwatimizia wananchi mahitaji yao, Serikali hufanya ununuzi wa 

bidhaa, kazi za ujenzi au huduma, kwa kutumia fedha zilizotengwa kwenye 

bajeti. Sheria ya Ununuzi wa Umma inaitaka kila taasisi ya Serikali kuandaa 

mpangomwaka wa ununuzi sambamba na bajeti. Pia, sheria hiyo imeweka 

misingi ya uwazi, ushindani na haki inayopaswa kuzingatiwa, na PPRA 

imepewa jukumu la kusimamia jambo hili. 

 

1.2 Utekelezaji wa Majukumu 
 

Katika kipindi cha kati ya Julai 2020 na Juni 2021, PPRA ilitekeleza 

majukumu yafuatayo: 
 

i) Kutoa ushauri wa masuala ya ununuzi kwa taasisi za Serikali na wadau 

wengine; 
 

ii) Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Ununuzi wa Umma; 
 

iii) Kutoa miongozo kwa ajili ya kutekeleza shughuli za ununuzi serikalini; 
 

iv) Kutoa mafunzo kwa taasisi za Serikali na wadau wengine ili kujenga 

uwezo katika utekelezaji wa Sheria ya Ununuzi wa Umma;na 
 

v) Kusimamia mfumo wa ununuzi wa umma kwa njia ya mtandao 

(TANePS). 

 

1.3 Matokeo ya Utekelezaji wa Majukumu 
 

Matokeo ya utekelezaji ni kama inavyoainishwa kwenye vipengele 

vinavyofuata. 

 

a) Mfumo wa ununuzi kwa njia ya mtandao (TANePS) 
 

Hadi tarehe 30 Juni 2021, jumla ya taasisi 531 zilikuwa zimeunganishwa 

kwenye mfumo, ikilinganishwa na taasisi 509 zilizokuwa zimeunganishwa 

kufikiatarehe 30 Juni 2020.  
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Pia, tenda 47,637 zenye thamani ya shilingi bilioni 25,815 zilipangwa 

kuchakatwa kupitia kwenye mfumo, lakini kati ya hizo, tenda 31,423 

zilichakatwa hivyo. 

 

 

  

Aidha, hadi tarehe 30 Juni 2021, jumla ya wazabuni 21,194 walikuwa 

wamesajiliwa kwenye mfumo ili waweze kushiriki kwenye tenda 

zinazotangazwa humo.  

 

Vilevile, PPRA iliendelea kutoa huduma kwa wateja ambapo kwa wastani, 

simu 250 zilipokewa na kuhudumiwa kwa siku. Pia, PPRA ilipokea na 

kuhudumia takriban baruapepe 50, na wadau 75waliofika ofisini moja kwa 

moja kupata huduma, kwa siku. 
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b) Kutoa mafunzo 
 

i) Kati ya Julai 2020 na Juni 2021, PPRA iliorodhesha makundi maalum 

102 (wanawake, vijana, wazee na watu wenye ulemavu) na 

kuyachapisha katika tovuti(www.ppra.go.tz)ili kuwezesha makundi 

hayo kunufaika na tenda zilizotengwa mahsusi kwa ajili yao; 
 

ii) Jumla ya miongozomipya kumi ya kutekeleza shughuli zaununuzi 

serikaliniiliandaliwa na mingine11 ilifanyiwa mapitio na marekebisho; 
 

iii) Watumishi 646 kutoka taasisi 25 walipatiwa mafunzo ya matumizi ya 

Sheria ya Ununuzi wa Umma, ikilinganishwa na watumishi 281 kutoka 

taasisi 12 waliopatiwa mafunzo hayo kati ya Julai 2019 na Juni 2020. 

Pia, PPRA iliandaa mafunzo maalum kwa watumishi 1,306 kutoka 

halmashauri 16;  
 

iv) Watumishi 1,320 walipata mafunzo juu ya TANePS ikilinganishwa na 

watumishi 2,707 katika kipindi cha Julai 2019 mpaka Juni 2020. Pia, 

wazabuni 1,246 kutoka mikoa 18 walipatiwa mafunzo juu ya mfumo 

huo, ikilinganishwa na wazabuni 531 waliopatiwa mafunzo kati ya Julai 

2019 na Juni 2020; na  

 

v) PPRA iliandaa Mkutanomwaka wa Nane wa Usimamizi katika Sekta ya 

Ununuzi. Mkutano huo umegawanywa katika makundi mawili, ambapo 

kundi la kwanza hujumuisha wajumbe wa bodi za wakurugenzi, wakuu 

http://www.ppra.go.tz/
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wa taasisi na madiwani. Kundi la pili hujumuisha wajumbe wa bodi za 

zabuni, watumishi kutoka idara tumizi pamoja na vitengo vya sheria, 

ukaguzi wa ndani, na usimamizi wa ununuzi. 
 

Mkutano huo uliwapatia washiriki uelewa kuhusu utekelezaji wa sheria 

na changamoto zilizopo kwenye sekta ya ununuzi. Jumla ya washiriki 

463 kutoka taasisi 133 walihudhuria mkutano huoikilinganishwa na 

washiriki 216 waliohudhuria kati ya Julai 2019 na Juni 2020. 

 

c) Kusogeza huduma karibu na wadau 
 

PPRA ilitumia njia mbalimbali katika kutoa elimu kuhusiana na huduma 

zinazotolewa na Mamlaka, ikiwa ni pamoja na matumizi ya TANePS na 

Sheria ya Ununuzi wa Umma. Miongoni mwa njia hizo ni matumizi ya vyombo 

vya habari kama vile televisheni, redio na mitandao ya kijamii pamoja na 

kushiriki kwenye matukio na maonesho makubwa, yakiwemo Sabasaba na 

kongamanomwaka la wahandisi. Pia, PPRA ilishiriki katika Maadhimisho ya 

Siku ya Maadili na Haki za Binadamu. 

 

d) Usimamizi wa mienendo ya wazabuni  

Sheria ya Ununuzi wa Umma imeipa PPRA nguvu ya kufungia wazabuni ili 

wasishiriki kwenye tenda za serikali kutokana na sababu mbalimbali, 

zikiwemo ukiukwaji masharti ya mkataba, vitendo vya rushwa au udanganyifu 

katika mchakato.  

Kati ya Julai 2020 na Juni 2021, PPRA ilipokea jumla ya mapendekezo 24 ya 

kufungia wazabuni. Mapendekezo 16 kati ya hayo, yalikataliwa kwa sababu 

ya kuwasilishwa nje ya muda, na matano yalikataliwa kwa kukosa sababu za 

msingi. Pia, PPRA iliifungia kampuni moja kwa kipindi cha miaka 10 kutokana 

na kile kilichoonekana kuwa ilikuwa imefanya udanganyifu. Hata hivyo, 

kampuni hiyo iliondolewa kifungo na Mamlaka ya Rufaa ya Zabuni za Umma 

(PPAA) baada ya kushinda rufaa. 

 

e) Kuwafikia wadau 

Kati ya Julai 2020 na Juni 2021, PPRA iliendelea kutoa taarifa za ununuzi 

kama inavyoelezewa katika sehemu zinazofuata. 
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i) Jarida la ununuzi  

Jarida la ununuzi Tanzania Procurement Journal, au TPJ, hutoa taarifa 

mbalimbali za ununuzi serikalini. Kati ya Julai 2020 na Juni 2021, PPRA 

iliandaa matoleo manne ya TPJ na kuyachapisha kwenye tovuti yake.  

 

ii) Elimu kwa umma  

PPRA ilirusha matangazo ya redio na televisheni kuhusu uadilifu na madhara 

ya rushwa katika ununuzi serikalini,Sheria ya Ununuzi wa Umma, pamoja na 

matumizi ya mfumo TANePS.  Pia, PPRA iliendelea kutumia mitandao yake 

ya kijamii ambayo ni Twitter (PpraTanzania), Facebook (PPRA_Tanzania) 

naInstagram (ppra_tanzania) kutoa taarifa na elimu kwa umma, ambapo 

jumla ya taarifa 178 ziliwekwa kwenye mitandao hiyo. 
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SURA YA PILI 

 

2.0 Tathmini ya ununuzi serikalini 

 

2.1    Ukaguzi wa ununuzi uliofanywa kwa njia ya mtandao (TANePS)  

 

Majukumu ya PPRA ni pamoja na kupima kama Sheria ya Ununuzi wa Umma 

inazingatiwa na taasisi za Serikali na wadau wengine wa ununuzi.  

PPRAimebaini kuwa taasisi 130 kati ya 718 zilizokuwa zimeunganishwa kwenye 

mfumo TANePS, hazikutumia mfumo huo, kinyume na matakwa ya sheria. 

 

Sheria ya Ununuzi wa Umma inaitaka kila taasisi kuwasilisha PPRA taarifa za 

utekelezaji wa sheria hiyo.Kati ya Julai 2020 na Juni 2021 PPRA ilibaini kuwa taasisi 

nyingi hazikuwasilisha taarifa hizo. 

2.2    Matokeo ya Ukaguzi wa Ununuzi 

 

2.2.1 Malengo ya ukaguzi 

Sheria ya Ununuzi wa Umma inaipa PPRA mamlaka ya kufanya ukaguzi juu ya 

mchakato wa ununuzi,yaani tangu mchakato wa tenda mpaka kukamilika kwa 

mkataba ili kupima uzingatiwaji wa sheria na kama miradi ilileta matokeo 

yaliyokusudiwa. Miradi hii ni kama vile ujenzi wa barabara, daraja, shule, hospitali, 

miundombinu ya maji. 
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2.2.2 Thamani ya tenda zilizokaguliwa 

 

Kati ya Julai 2020 na Juni 2021, PPRA ilifanya ukaguzi katika tenda8,838 zenye 

thamani ya shilingi bilioni 9,200 kutoka katika taasisi 86,ikiwemo miradi ya ujenzi 406 

zenye jumla ya thamani ya Shilingi bilioni 8,027.  

 

2.2.3 Uchaguzi wa taasisi zilizokaguliwa 

 

PPRA ilizikagua taasisi ambazo zilikuwa na ununuzi wenye thamani kubwa, zile 

zilizokuwa zimehusishwa na ukiukwaji wa sheria,zile zilizopata maksi za chini katika 

ukaguzi uliopita,pamoja nazile ambazo hazikuwa zimekaguliwa kwa muda mrefu. 

 

2.2.4 Ukaguzi na matokeo ya uzingatiaji wa Sheria 

 

Ukaguzi ulilenga kupima iwapo michakato ya tenda ilizingatia Sheria. Pia, ukaguzi 

ulilenga tenda zenye gharama kubwa pamoja na zile zilizokuwa na uwezekano wa 

kupoteza fedha za Serikali.  

 

i) Matokeo ya uzingatiaji wa Sheria ya Ununuzi wa Umma 

 

Wastani wa jumla, wa uzingatiaji wa sheria kwa taasisi 85 zilizokaguliwa,ulikuwa 

asilimia 75ikilinganishwa na 79 kwa mwaka uliopita.Wastani huu ni wa kuridhisha - 

pamoja na kwamba ulishuka ukilinganisha na mwaka uliotangulia. 

Uchambuzi unaonesha kuwa, katika taasisi zote zilizofanyiwa ukaguzi, 33 zilipata 

wastani mzuri (yaani asilimia80 au zaidi), taasisi 47 zilipata wastani wa kuridhisha 

(kati ya asilimia 60 na79) wakati taasisi tano zilipata wastani hafifu (yaani chini ya 

asilimia 60). 

Aidha, matokeo ya ukaguzi huu yanaonesha kwamba taasisi 15 zilizochakata tenda 

zake ndani ya mfumo TANePS, zilipata wastani mzuri (asilimia 80) ikilinganishwa na 

asilimia 73 kwa taasisi 41 ambazo zilichakata tenda zote nje ya mfumo huo. 
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Jedwali Na. 2 - 1: Taasisi zilizofanya vizuri 

Na. Taasisi Maksi 
(%) 

Na. Taasisi Maksi 
(%) 

1. Mfuko wa Hifadhi kwa 
Watumishi wa Umma 
(PSSSF) 

94 6. Wizara ya Fedha na 
Mipango 

87 

2. Ofisi ya Msajili wa 
Hazina 

93 7. Shirika la Uwakala wa 
Meli Tanzania (TASAC) 

87 

3. Wakala wa Barabara za 
Vijijini na Mijini (Tarura) 
Makao Makuu 

91 8. Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
Arusha 

86 

4. Idara ya Mhasibu Mkuu 
wa Serikali 

91 9. Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) 

86 

5. Mamlaka ya Hali ya 
Hewa (TMA) 

90 10. Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCAA) 

86 

 

Jedwali Na. 2 - 2: Taasisi zilizofanya vibaya 

Na. Taasisi Maksi (%) 

1 Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe 51 

2 Halmashauri ya Mji wa Kondoa 49 

3 Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo 58 

4 Halmashauri ya Wilaya ya Chato 51 

5 Taasisi ya Utafiti wa Wanyama 53 

 

ii) Matokeo ya ukaguzi wa ununuzi wenye thamani kubwa 
 

PPRA ilikagua taasisi 16 ambazo zilifanya ununuzi wenye thamani kubwa na kubaini 

kuwa uzingatiaji wao wa sheria ulikuwa wa wastani wa asilimia 80 ambao ni mzuri. 

Thamani ya tenda zilizokaguliwa kwenye taasisi hizo ilikuwa takriban Shilingi bilioni 

8,527. Jedwali Na. 2 linaonesha orodhaya taasisi zilizofanya ununuzi mkubwa kati 

ya Julai 2020 na Juni 2021.  
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Jedwali Na. 2 - 3: Taasisi zilizofanya ununuzi yenye thamani kubwa 

Na. Taasisi Na. Taasisi 

1 Hospitali ya Taifa Muhimbili 9 Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini 

(Tarura) Makao Makuu 

2 Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 

(Tasac) 

10 Wizara ya Mambo ya Ndani 

3 Mahakama ya Tanzania 11 Taasisi ya Elimu Tanzania 

4 Mfuko wa Hifadhi kwa Watumishi 

wa Umma (PSSSF) 

12 Shirika la Nyumba Tanzania 

5 Hospitali ya Mifupa (MOI) 13 Bohari ya Dawa (MSD) 

6 Tanroads Kilimanjaro 14 Shirika la Reli  

7 GASCO 15 Tanesco Makao Makuu 

8 NSSF 16 Tanroads Makao Makuu 

 

iii) Upatikanaji wa thamani ya fedha katika miradi 

 

a) Ukaguzi wa kupima thamani ya fedha  

 

PPRA ilifanya ukaguzi katika miradi 282 yenye jumla ya thamani ya takriban 

Shilingi bilioni 5,752 ili kupima matumizi sahihi ya fedha katika 

ununuzi.Ukaguzi huu ulihusisha tenda za ujenzi ikiwemo ujenzi wa barabara, 

madaraja, majengo na miundombinu ya maji. Pia, ukaguzi ulihusisha tenda za 

vifaa na za huduma mbalimbali. Mchanganuo wa Tenda zilizokaguliwa ni 

kama inavyoonekana kwenye Jedwali 2 - 4. 

Jedwali Na. 2 - 4:  Mikataba iliyofanyiwa ukaguzi wa kupima thamani 

ya fedha 

Aina ya tenda Idadi ya 

miradi 

Thamani 

(shilingi bilioni) 

Kazi za ujenzi wa majengo 
38 215 

Ujenzi wa barabara na madaraja 
28 103 

Kazi za umeme (electrical works) 
4 162 

Ujenzi wa reli 
1 4,444 
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Aina ya tenda Idadi ya 

miradi 

Thamani 

(shilingi bilioni) 

Miradi ya maji na umwagiliaji 
5 9 

Bidhaa 
133 789 

Huduma za ushauri mbalimbali 
73 30 

Jumla  282 5,752 

 

b) Matokeo ya ukaguzi wa upatikanaji wa thamani ya fedha  

 

Wastani wajumla katika ukaguzi wa kupima matumizi sahihi ya fedha katika 

taasisi 54 zilizokaguliwa,ulikuwa asilimia 85 ambao ni wastani 

mzuriikilinganishwa na mwaka uliotangulia ambao kiwango chake kilikuwa 

asilimia 82 kwa taasisi 62 zilizokaguliwa.  

Kati ya miradi iliyokaguliwa ili kupima matumizi sahihi ya fedha, miradi 242 

ilipata wastani mzuri, 39 ilipata alama za kiwango cha kuridhisha na mradi 

mmoja ulipata wastani usioridhisha, ambao ulitekelezwa na iliyokuwa 

Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam. 

iv) Tathmini ya utengaji wa asilimia 30 ya bajeti ya manunuzi kwa ajili 

ya ushirikishwaji wa makundi maalum 

 

Sheria ya Ununuzi wa Umma inaitaka kila taasisi kutenga asilimia 30 ya bajeti yake 

ya ununuzi kwa ajili ya makundi maalum yaani wanawake, vijana, wazee na watu 

wenye ulemavu. PPRA ilifanya ukaguzi ili kupima endapo taasisi hizo zilitekeleza 

matakwa hayoya sheria. 

Ukaguzi huu ulibaini kuwa kati ya taasisi 86 zilizofanyiwa tathmini hii, ni taasisi mbili 

tu zilizozingatia matakwa haya, taasisi tatu zilikuwa zimetengapungufu ya asilimia 

30, wakati taasisi 81 hazikuwa zimetengachochote.  

v) Udanganyifu na viashiria vya rushwa 

  

PPRA inayo makubaliano na Takukuru juu ya kubadilishana taarifa kwa lengo la 

kudhibiti rushwa katika ununuzi serikalini. Kati ya Julai 2020 na Juni 2021, masuala 
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ya rushwa katika tenda za Serikali yalifuatiliwa katika taasisi zilizokaguliwa kwa 

kuzingatia makubaliano hayo. 

Tathmini ya jumla ya viashiria vya rushwa ilionesha kwamba jumla ya tenda tatu 

zenye thamani ya shilingi milioni 617zilibainika kuwa na kiwango kikubwa cha 

viashiria vya rushwa.Kwa mujibu wa makubaliano, PPRA itawasilisha taarifa ya 

taasisi hizi Takukuru.  

 

vi) Uchunguzi wa tuhuma za ukiukwaji sheria  

PPRA ina pia mamlaka ya kufanya ukaguzi maalum kuhusu tuhuma za ukiukwaji wa 

Sheria ya Ununuzi wa Umma.Ukaguzi huu unaweza kutokana na maelekezo kutoka 

serikalini, taarifa kutoka kwa wasamaria wema au PPRA yenyewe inapoona inafaa. 

Kati ya Julai 2020 na Juni 2021, PPRA ilifanya ukaguzi maalum katika taasisi nane, 

ukihusisha tenda 5,530 zenye thamani ya Shilingi bilioni 207. Ukaguzi huu 

ulibainisha kwamba: 

i) Serikali ingeokoatakriban shilingi bilioni moja endapo mapendekezo 

yaliyotolewa na PPRA katika ripoti yake yangezingatiwa; na pia, 

ii) Serikali ilipata hasara ya takriban shilingi milioni 580kutokana na 

ucheleweshaji wa malipo ya wazabuni, uwepo wa pembejeo zilizofikia 

ukomo wa muda wa matumizi, pamoja na udhaifu mwingine katika 

usimamizi wa tenda.  

Aidha, kutokana na upungufu uliobainika, pamoja na mambo mengine, PPRA 

ilipendekeza hatua za kinidhamu zichukuliwe kwa wale waliokiuka sheria. 
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SURA YA TATU 

 

3.0 Changamoto, ufumbuzi na hitimisho 
 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, PPRA ilikabiliwa na changamoto mbalimbali 

katika kusimamia ununuzi, kama inavyoainishwa katika Jedwali Na. 3 – 1. 

Jedwali 3 - 1: Changamoto katika ununuzi serikalini. 

 Changamoto Ufumbuzi 

1 Taasisi nyingi kutowasilisha ripoti 

mbalimbali kama zilivyoainishwa 

kwenye Sheria yaUnunuzi wa Umma, 

hali inayoikwamisha PPRA katika 

utekelezaji wa majukumu yake. 

PPRA itaendelea kufuatilia na 

kusimamia utekelezaji wa Sheria ya 

Ununuzi wa Umma pamoja na 

kuchukulia hatua stahiki kwa taasisi 

zinazokiuka matakwa hayo ya 

Sheria. 

2 Uelewa mdogo wa wadau juu ya 

Sheria ya Ununuzi wa Umma, Kanuni 

namiongozo yake pamojana jinsi ya 

kuutumia mfumo wa TANePS. 

Kuongezajuhudi za kuwajengea 

uwezo wadau kuhusu Sheria, 

Kanuni namiongozo pamoja na 

matumizi sahihi ya mfumo wa 

TANePS. 

3 Baadhi ya watumishi wa Serikalina 

wazabuni kukosa uadilifu. 

Kuimarisha ufuatiliaji na uwajibishaji 

wa watumishi na wazabuni wasio 

waadilifu. 

4 Baadhi ya wazabuniwenye mikataba 

ya manunuzikutokuwa na uwezo wa 

kutimiza majukumu yaokimkataba. 

Kuchukua hatua stahiki za kisheria 

ikiwemo kuwafungia wazabuni 

kutoshiriki katika tenda za Serikali 

pale ambapo wanashindwa kutimiza 

majukumu yao ya kimkataba. 

5 Baadhi ya taasisi za Serikali 

kutofanyia kazimaelekezo 

yanayotokana na ukaguzi mbalimbali 

zilizofanywa na PPRA. 

Kuchukua hatua stahiki dhidi ya 

taasisi za Serikalizinazokiuka 

utekelezaji wa maelekezoya PPRA. 

 

3.1 Hitimisho 
 

Ripoti hii imeandaliwa kwa lengo la kutoa elimu zaidi kwa wananchi wa kawaida 

kuhusu shughuli zilizotekelezwa na PPRA katika kusimamia ununuzi ndani ya 

Serikali, kama ambavyo zimeelezewa kwa kina katika ripoti ya utendakazi wa PPRA 

kwa kipindi cha Julai 2020 mpaka Juni 2021. 

 

 

PPRA inaamini kuwa ripoti hii itamsaidia msomaji kuelewa vizuri kazi zilizotekelezwa 

katika mwaka husika, mafanikio, changamoto na ufumbuzi wake. Ni matumaini yetu 
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kuwa ripoti hii itahamasisha wananchi kuendelea kushirikiana na PPRA ili 

kuhakikisha kuwa ununuzi serikalini unafanywa kwa kuzingatia sheria, kanuni na 

taratibu.  


